Thursday, 21 November 2024

Karanta Tarihin Addinin Zoroastrianism A Takaice Tare Da Hotuna

Tura Wannan Zuwa Ga

Imani


Zoroastrians sun yi imani da Allah ɗaya, wanda ake kira Ahura Mazda (ma'ana 'Ubangiji Mai Hikima').  Shi mai tausayi ne, adali, kuma shi ne mahaliccin talikai.


Mabiya addinin Zoroastrianism
Hoto: Tap Persia

Marubuci:- Abdallah Aliyu Saint


Ahura Mazda shi ne:


Masanin komai (ya san komai).


Mai iko duka (duk mai iko).


Ko'ina (yana ko'ina).


Ba zai yiwu ba ga Ɗan Adam ya aikata komai ba tare da saninsa ba.


Mabiya addinin Zoroastrianism
Hoto: Divinum pacis/Tumblr

Mara canzawa.


Mahaliccin rai.


Tushen dukkan alheri da farin ciki.


Ana bauta wa Allah a matsayin maɗaukaki.  Zoroastrians sun yi imanin cewa duk abin da Allah ya halitta yana da tsabta kuma ya kamata a bi da shi da ƙauna da girmamawa.  Wannan ya haɗa da  yanayi, don haka Zoroastrians a al'adance ba sa gurɓata koguna, ƙasa ko yanayi.


Zoroaster ɗan aiken Allah


Zoroastrians sun gaskata cewa Zoroaster  Annabin Allah ne.  Ba a bauta wa Zoroaster da kansa, amma ta wurin koyarwarsa mutum zai iya kusantar Allah ta hanyar bin tafarkin gaskiya da adalci.


Zanen hoton siffar shugaban addinin Zoroastrianism
Hoto: Eavar travel

Sa'adda yake ɗan shekara talatin, Zoroaster ya ga wahayi na Allahntaka yayin da yake wanka a cikin kogi yayin bikin tsarkakewar.  A gefen kogin ya ga wani 'Shining Being' wanda aka yi da haske wanda ya bayyana kansa a matsayin Vohu Manah ('Kyakkyawan Hankali').


Mabiya addinin Zoroastrianism
Hoto: Eavar travel

Vohu Manah ya jagoranci Zoroaster zuwa gaban Ahura Mazda (Allah) da wasu halittu biyar masu haskakawa, waɗanda ake kira Amesha Spentas (Masu Tsarkaka).  Wannan shi ne farkon wahayi wanda Zoroaster ya ga Ahura Mazda da Amesha Spentas;  a kowane hangen nesa ya yi tambayoyi da yawa.  Amsoshin da aka ba Zoroaster su ne tushen addinin Zoroastrian.


Amesha Spentas, su wane ne?


Amesha Spentas tana fassara a matsayin 'Masu Tsarkin Dawwama'.  Kamar yadda hasken rana ke fitowa amma ba ranar ba ce da kanta, ta yadda ko kana ɗaki za ka ga haskenta ba tare da ka ga asalin gangar jikin ba, haka Amesha Spentas Allah ne ya fitar da su amma ba Allah ba ne.  Ana ganin waɗannan fitattun abubuwa a matsayin halayen Allah.  Sun taimaki Allah ya halicci duniya kuma kowanne yana da alaƙa da wani ɓangare na halitta.


Mabiya addinin Zoroastrianism
Hoto: Unescoparzor

Malaman Yamma sun kamanta Amesha Spentas da Mala'iku a cikin Kiristanci.  Wannan ba daidai ba ne kamar yadda kuma suke wakiltar nasarorin ruhaniya.  Zoroastrians sun gaskata cewa mutum zai iya sanin Allah ta halayensa na Allahntaka.


Sharaɗi


Sharuɗɗan zama ɗan addinin zoroastarian su ne:


Vohu Manah - Kyakkyawan tunani da kyakkyawar manufa.


Asha Vahishta - Gaskiya da adalci.


Spenta Ameraiti - Ibada mai tsarki, nutsuwa da ƙauna.


Khashathra Vairya - iko da mulkin adalci.


Hauravatat - Gabaɗaya da lafiya.


Ameretat - Dogon rai da dawwama.


A cikin Zoroastrianism, Ahura Mazda yana da abokin gaba da ake kira Angra Mainyu (ma'ana 'ruhi mai halaka').  


Angra Mainyu shi ne mafarin mutuwa da duk abin da yake mugun abu a duniya.


Mabiya addinin Zoroastrianism
Hoto: Tamanna HV/Pinterest 

Ahura Mazda, wanda yake cikakke, yana zaune a cikin sama, yayin da Angra Mainyu yana zaune a cikin zurfin Jahannama.  Idan mutum ya mutu za su shiga Aljanna ko wuta gwargwadon ayyukan da suka yi a rayuwarsu.


An yi ƙiyasin addinin zoroastarian ya kai shekara dubu huɗu a duniya tun kafin bayyanar musulunci. Kuma shi ne addini mafi rinjaye a ƙasar iran da iraq kafin bayyanar musulunci a ƙasashen.


Akwai ƙididdigar mabiya addinin da ya kai su dubu ɗari biyu a yanzu a faɗin duniya.


Mai son ƙarin bayani sai ya nemi littafin Mary boyce mai suna Zoroastarians.

TURA WANNAN ZUWA GA

Mawallafi: verified_user